Chat Zalo
0975402599
180/1T QL1A, Phường Tân Phú, Q.9, TPHCM (Cách KDL suối tiên 200m)
Banner

Hotline

0969 229 089

Ắc quy chính hãng
Ắc quy xe máy
Ăc quy chinh hãng Gs
Ăc quy chinh hãng Đồng Nai
Lái xe ô tô, xe máy không có bắng lái bị phạt bao nhiêu

Ngày nay, khi mà việc di chuyển bằng xe ô tô, xe máy đã trở nên phổ biến tại Việt Nam, thì việc học bằng lái ô tô , xe máy là điều quan trọng. Không chỉ là để đảm bảo có kiến thức , kỹ thuật lái xe an toàn mà còn tránh bị xử phạt theo quy định của pháp luật. Câu hỏi lái ô tô không có bắng lái bị phạt bao nhiêu? Đi xe máy không có bằng phạt bao nhiêu? là một câu hỏi phổ biến mà nhiều người thắc mắc.

lái xe không bằng phạt bao nhiêu

Theo nghị định 100/2019/NĐ-CP (bắt đầu có hiệu lực từ ngày 01/01/2020) quy định thì mức phạt đối với người điều khiển phương tiện mà không mang theo hoặc không có Giấy phép lái xe ( Bằng lái) như sau:

Mức xử phạt đối với người điều khiển xe mô tô

- Trường hợp người điều khiển xe moto quên không mang bằng lái: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng.

(Trừ trường hợp có giấy phép lái xe quốc tế nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia thì có thể được cho phép khi kiểm tra giấy tờ hợp lệ).

- Trường hợp không có bằng lái :

+ Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi dưới 175 cm3.

+ Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên.

Đối với người điều khiển xe ô tô

- Trường hợp quên không mang bằng lái xe thì bị phạt tiền từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng (Trừ trường hợp có  bằng lái xe quốc tế nhưng không mang theo bằng lái xe quốc gia).

- Trường hợp không có bằng lái xe thì bị Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng.

Chú ý rằng, mức phạt trên áp dụng đối với người điều khiển xe là chủ phương tiện vi phạm. Trường hợp người điều khiển không phải chủ phương tiện, theo quy định tại Điều 30 Nghị định 100 thì phạt cả chủ phương tiện về hành vi “Giao xe hoặc để cho người không có Giấy phép lái xe phù hợp điều khiển xe tham gia giao thông” với mức phạt quy định như sau:

- Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô.

- Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô.

Trên đây là thông tin về hình thức và mức độ xử lý hành chính nếu bạn ra ngoài điều khiển phương tiện tham gia giao thông mà không tuân thủ quy định, không mang theo giấy phép lại xe hoặc không có giấy phép lại xe, rất mong sẽ hữ ích để bạn hiểu và tuân thủ đầy đủ, tránh bị xử phạt đáng tiếc nhé.

Hãy luôn tuân thủ quy định pháp luật về các giấy tờ cần có khi tham gia giao thông và hãy tham gia giao thông một cách văn minh , văn hóa bạn nhé.

Chúc bạn sức khỏe, an lành.

>> Xem thêm : bình ắc quy ô tô , ắc quy xe tải .

Đăng ký nhận tin hoà bình phát

Cập nhật thông tin khuyến mãi nhanh nhất. Hưởng quyền lợi giảm giá
2018 Copyright © CÔNG TY TNHH TM & DV HOÀ BÌNH PHÁT Web Design by Nina.vn
Đang online: 60   |   Tuần: 2511   |   Tháng: 27256   |   Tổng truy cập: 5200995

Lái xe ô tô, xe máy không có bắng lái bị phạt bao nhiêu

Mức xử phạt đối với người điều khiển xe mô tô

Nơi Bán ắc quy giá rẻ, dịch vụ bảo hành tốt